ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 931|ตอบกลับ: 15

เรื่องแป๊กๆ ของข้าพเจ้า

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องวันนี้ก่อน สดๆ ร้อนๆ
เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้จะเดินทางไปเอสพลานาด โดยรถไฟฟ้าใต้ดิน
กดค่าเดินทาง 33 บาท เตรียมเหรียญบาทเป็นถุง ค่อยๆ หยอด เข้าไป หยอดเข้าไป 5 4 3 2 1 ทันทีที่เหรียญสุดท้ายกำลังจะลงไป
ผมที่ตั้งหน้าตั้งตาหยอดโดยไม่สนใขคนรอบข้าง ก็ได้พบกันเหคุการณ์ไม่คาดฝัน นั่นคือ
"รายการถูกยกเลิก" เสียงเหรียญ ทั้ง 32 เหรียญ หล่นลงมา กรุ๊งกริ๊งๆ เปิดช่องรับเหรียญเพื่อรีบเก็บ แถมเหรียญยังกระเด็นลงออกมานอกช่อง
เนื่องจากข้างหลังมีคนรอต่อคิวอยู่ จึงรีบควัก ล้วง ก้มๆ เงยๆ เก็บเหรียญบาทเป็นพัลวัน
พอเก็นเสร็จก็ "เชิญเลยครับ" อืม จะได้ไม่ต้องรู้สึกถึงบรรยากาศมาคุจากด้านหลัง วะฮ่าๆ

สงสัยตอนก้มๆ เงยๆ ไปถูกปุ่มยกเลิกป่าววะ เออ เอาน่า ไม่เป็นไร (คิดในใจอยู่ว่าจะเอาเรื่องนี้มาเขียนลงดีกว่า)
เตรียมเหรียญบาทเต็มมือ หยอดด้วยมือขวามือเดียว มือซ้ายถือเหรียญเป็นกำ ค่อยๆ หยอดอย่างต่อเนื่อง หยอดเข้าไป หยอดเข้าไป 5 4 3 2 1และอีกครั้งที่เหรียญสุดท้ายกำลังจะลงไป
"รายการถูกยกเลิก" รอบสอง เสียงเหรียญ ทั้ง 32 เหรียญ หล่นลงมา กรุ๊งกริ๊งๆ คราวนี้ไม่เปิดช่องละ อ่ะ หล่นมาซะให้พอ อึ้ง ทึ่ง จ๋อยมากรอบนี้ จอร์จ

รอบสาม เออ ยอมล่ะ ไม่เอา 33 เหรียญบาทก็ได้ (ที่ BTS ยังได้เลย ชิๆ) ดีที่สถานนีคนยังไม่เยอะ เลยไม่ตกเป็นเป้าสายตาเท่าไร ฮ่าๆ
เอาวะ รอบนี้ เอาเหรียญ 5 ไปก่อนเลย จากนั้นก็เหรียญบาทตาม (คิดว่าอาจจะเพราะทำรายการนานไปเลยยกเลิกอ๊ะป่าวหว่า หรือเพราะมันไม่ยอมรับแต่เหรียญบาท) หยอดเข้าไป หยอดเข้าไป 5 4 3 2 1 และ 0
ในที่สุด เจ้าเหรียญสีดำก็ออกมาเสียที

คำถามมีอยู่ว่า ถ้าคุณเป็นผู้เล่น (คือผม) คุณจะคิดอย่างไร หรือทำอย่างไรกับเหตุการณ์นี้
และถ้าคุณคือผู้ชม (คนอื่นๆ ที่เห็นเหตุการณ์เข้าพอดี) คุณจะทำ หรือคิดอย่างไรกับบุคคลที่อยู่ในเหตุการณ์นี้

เผาตัวเองป่าววะเนี่ยยยยย
โพสต์ 2015-6-13 20:14:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไมไม่เดินไปแลกเหรียญ 10 ที่เค้าเตอร์ละคะ
โพสต์ 2015-6-13 22:08:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมหยอดแบงค์ แล้วให้มันทอนเหรียญครับพี่
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-13 22:30:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
GOD ตอบกลับเมื่อ 2015-6-13 20:14
ไมไม่เดินไปแลกเหรียญ 10 ที่เค้าเตอร์ละคะ ...

จริงๆ เดินไปมาแล้วรอบหนึ่ง ถามว่า "เอสพลานาด ลง ศูนย์วัฒนธรรมใช่ไหมครับ"
อืม ก็ไม่ได้นึกอ่ะนะ มีก็หยอดอย่างเดียว 555
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-13 22:30:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
3002 ตอบกลับเมื่อ 2015-6-13 22:08
ผมหยอดแบงค์ แล้วให้มันทอนเหรียญครับพี่  ...

มีทั้งแบงค์และเหรียญ แต่หนักเหรียญ 555
โพสต์ 2015-6-14 12:00:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าผมเป็นผู้เล่นนะคับ : เมื่อเก็บเหรียญเสร็จผมจะให้คนข้างหลังซื้อเลยคับ เเล้วหาตู้ขายบัตรที่มีคนต่อเยอะน้อยที่สุดเพื่อที่
                               จะลองซื้อดูอีกที หรือไม่ก็นับเงินเหรียญให้ครบเเล้วไปหาพนักงานบอกเขาว่าไป เอสพลานาด วิธีที่
                                นี้ง่ายดีคับสะดวกอีก
ถ้าเป็นผู้ชม              : ตอนที่คุณบอกว่า เชิญเลยครับ ผมก็จะตอบกลับไปว่า ไม่เป็นไรคับ เพราะเห็นใจเหมือนกันคับที่จะ
                               ต้องไปต่อแถวใหม่ อีกอย่างคำพูดแรกที่ผมคิดคือ มันหยอดเป็นป่าวว่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-14 14:08:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
najnaj123 ตอบกลับเมื่อ 2015-6-14 12:00
ถ้าผมเป็นผู้เล่นนะคับ : เมื่อเก็บเหรียญเสร็จผมจะให้ ...

รอบแรกแค่รู้สึกว่าคงพลาด รอบสองรู้สึกตัวเองมีสองเขาขึ้นมาทันที 555
โพสต์ 2015-6-15 09:57:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อย่าคิดมากครับ เรื่องนี้ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ คนทั่วไปพลาดกันได้ ทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีเริ่มต้น ไม่มีอะไรเพอร์เฟ็คได้เลยทันที ทุกอย่างต้องมีลองผิดลองถูก เพื่อข้อมูลที่ดีครับ ส่วนตัวผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ ถ้าผมเป็นคนที่อยู่ด้านหลัง ผมจะช่วยเก็บเหรียญที่หล่นกระจายด้วยครับ
โพสต์ 2015-6-15 11:46:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอิ่มมม
เป็นผม คงไปซื้อที่เคาเตอร์เลย บอก เครื่องมันปฏิเสธเหรียญ
แต่ก็นะ ฮาดีครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-15 13:15:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
medya ตอบกลับเมื่อ 2015-6-15 09:57
อย่าคิดมากครับ เรื่องนี้ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ ค ...

ขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจครับผม แต่ผมไม่คิดมากร้อกกก เน้นฮา 555
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-15 13:16:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอเวลา วันสองวัน จะอัพเรื่องที่สอง เกี่ยวกับเหตุการณ์ในรถเมล์ ระหว่างผมกับสาวเจ้านางหนึ่ง
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-16 07:55:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรื่องที่ 2 เรื่องในรถเมล์ (จริงๆ เกิดก่อนเรื่องหยอดเหรียญอีกอ่ะนะ)
เรื่องก็มีอยู่ว่า วันหนึ่งขณะที่นั่งรถเมล์สายหนึ่งกลับจากกรมที่ดิน ผมได้นั่งที่นั่งด้านขวาของที่นั่งคู่ ติดกระจก (รถแอร์)
ส่วนด้านหน้าของผมเป็นที่นั่งเดี่ยว
ผู้อยู่ในเห็นการณ์ข้างๆ ผม เป็นเด็กนักเรียนชายม.ปลายมั้ง
เรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อผมเห็นเธอเดินขึ้นมาบนรถเมล์จากประตูหน้า ผมยาว ขาว สวย หมวย แต่แต่งตัวออกจะแปลกหน่อย ผมเห็นก็ฟันธงไม่ถูกว่าคนไทยหรือต่างชาติ
หัวใจเต้นเลย คิดในใจอย่างเดียวว่า อยากรู้จัก ทำไงดีๆ ในหัวมีวิธีการละ เตรียมพร้อมละ แต่ไม่กล้าลงมือทำ
ให้เวลาผู้อ่านคิดกันสักครู่หนึ่งว่าผมจะทำยังไง บอกใบ้หน่อยว่าเกี่ยวกับโทรศัพท์นั่นเอง
ระหว่างที่คิดไป คิดมา ด้วยใจอันไม่สงบ ในที่สุดผมก็ปฏิบัติภารกิจ แบบหลับหูหลับตา
คุณนึกภาพในการ์ตูนที่เด็กยื่นจดหมายรัก หน้าแดงแล้วก้มหน้าลงกับพื้นตอนส่งจดหมายให้ อารมณ์นั้นแว่บภาพนี้ในหัวเลย
ผมยืนโทรศัพท์ที่พิมพ์ข้อความว่าอยากรู้จักเป็นภาษาอังกฤษ ผ่านไปด้านข้างกระจก
แต่สิ่งที่เกิดมากลับเป็นสิ่งไม่คาดฝันยิ่งนัก
เธอตกใจครับ (สงสัยผมยื่นเร็วไป หรือจู่ๆ ก็ยื่นออกไปโดยไม่บอก)
เธอหันมามองข้างหลังแบบเหวอๆ ผมก็พยักเพยิดให้เธออ่าน จากนั้นในเวลาแป๊ปเดียว เธอก็หยิบของ แล้วลุกเดินออกไป
ผมคิดในใจว่า กำ กลัวจนหนีลงป้ายหน้าเลยเหรอวะเนี่ย แต่มันหาเป็นเช่นนั้นไม่
เธอหนีไปนั่งที่นั่งฝั่งตรงข้าม ด้านหน้าเขยิบไปอีกแถว
โดยที่ไอ้น้องนักเรียนหัวเกรียนอยู่ข้างๆ เห็นเหตุการณ์ทั้งหมด (ก็ยังดีที่มัไม่พูดอะไร) อาจจะรวมถึงป้าฝั่งตรงข้ามด้วย
ในหัวก็คิด โอ้ย อยากจะหนีลงจากรถ อายฟร่ะ (พิมพ์ไปก็ยิ้มเขินไปจนชักปวดแก้ม)
สุดท้ายแล้ว ป้ายที่เธอลงคือ ป้ายเดียวกับที่ผมลง แต่ผมถอดใจละ ไม่ไปยุ่งกับเธอก็ได้ เราเดินร่วมทางอย่างไม่ได้นัดหมาย จนถึงจะพานลอยแล้วแยกกันตรงนั้น

ตอนนี้ผมคิดได้ว่า แผนคงห่วย ต้องเอาเป็นว่าแกล้งอ่านไม่ออก แล้วให้เธอช่วยอ่านช่วยแปลให้ดีกว่า (น่าจะได้ผล)

ถ้าคุณเป็นสาวน้อยนางนั้น เจอแบบนี้จะตกใจไหม แล้วถ้าเป็นผม ที่อยากรู้จักเธอ จะทำอย่างไร

ุุุ55555 คอมเมนต์แรงๆ ก็รับได้นะ เน้นขำๆ
โพสต์ 2015-6-16 14:19:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เคยเหมือนกัน จีบสาวบนรถเมล์
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-6-16 18:39:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Demeter ตอบกลับเมื่อ 2015-6-16 14:19
เคยเหมือนกัน จีบสาวบนรถเมล์

ทำยังไงบ้างเอ่ย
เคยมีอีกเหตุการณ์นึง ตอนนั้นอินโนเซนต์มาก เดี๋ยวมาอัพเดททีหลัง 555
โพสต์ 2015-6-23 11:57:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
kanizaki ตอบกลับเมื่อ 2015-6-16 18:39
ทำยังไงบ้างเอ่ย
เคยมีอีกเหตุการณ์นึง ตอนนั้นอินโนเ ...

ทำไงเหรอ ก็ทักแบบแย็บๆดู ว่าหล่อนจะกล้าคุยกะเราไหม ถ้าตอบแบบ ถามคำตอบคำ ก็นิ่งไป
แต่ถ้าคุยต่อ ก็ชวนคุยเรื่องทั่วๆไป เรื่อยๆๆ ซักพัก ก็ค่อยขอเบอร์ ....ตามนั้นครับ...
โพสต์ 2017-8-28 02:51:58 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เอิ่มมมมนะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ปิด

กระทู้น่าติดตามก่อนหน้า /1 ต่อไป

ที่รัก.net ผู้ชายขายตัวให้ผู้หญิง

GMT+7, 2024-3-28 18:19 , Processed in 0.057515 second(s), 16 queries .