GOD โพสต์ 2014-7-21 00:56:10

มีคำถามอยากจะปรึกษาเพื่อนสมาชิกคะ?

มีสมาชิกท่านนึง feedback กับทางเว็บมาว่า อยากให้จำกัดอายุสมาชิกท่านชายที่ตำกว่า 20 ไม่ให้โพสรับงาน เพระถือว่ายังไม่บรรลุนิติภาวะ เลยจะสอบถามเพื่อนๆสมาชิกทั้งชายและหญิงคะ ว่าคิดเห็นยังไงกับประเด็นนี้ ผู้ชาย อายุ 17 18 19 กับ 20+ นี้คิดว่าวุฒิภาวะทางอารมณ์มันแตกต่างกันมากไหมคะ บางที GOD ก็สับสนกับการกำหนดอายุของทางประเทศไทย เราบอกว่า ต้องอายุ 20 ถึงจะบรรลุนิติภาวะ แต่เราดันให้อายุ 17 ปี สามารถแต่งงานได้ตามกฎหมาย 18 ปีสามารถเลือกตั้งได้ แต่ดันบอกว่าต้อง 20 ถึงจะบรรลุนิติภาวะ เลยอยากได้ความคิดเห็นในเรื่องนี้คะ อยากรู้ว่าทิศทางของสมาชิกในเว็บไปทางไหนจะได้ปรับปรุงเว็บต่อไป ขอบคุณนะค่ะ สำหรับ feedback ของสมาชิกท่านนั้น :victory:

ss1999 โพสต์ 2015-8-3 23:16:24

ไม่เห็นด้วยค่ะ เดี๋ยวพอเป็นคดีความขึ้นมานี้ เวปจะพาลโดนปิดไปนะคะ จะเซ็งกันถ้วนหน้า ได้ไม่คุ้มเสียค่ะ ให้น้องเขาไปเรียนหนังสือกันก่อนดีมั้ยแล้วพออายุถึง จะรับงานก็เรื่องของเขาอ่ะนะคะ

kaito โพสต์ 2015-7-30 23:45:15

ขอแสดงความเห็นครับ สั้นๆละกัน

ผมว่าไม่เหมาะครับ จำกัดหน่อยก็ดีครับ เพราะเข้าข่ายพรากผู้เยาว์อ่ะครับ

GOD โพสต์ 2015-6-29 18:16:55

nicelady48 ตอบกลับเมื่อ 2015-6-29 16:53 static/image/common/back.gif
ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ

ไม่เห็นด้วย กับการที่เด็กอาย ...

ขอบคุณมากๆคะ

nicelady48 โพสต์ 2015-6-29 16:53:20

ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ

ไม่เห็นด้วย กับการที่เด็กอายุ ต่ำกว่า 20ปี มาโพสเพื่อขายบริการ

เพราะว่า ผิดกฎหมายแน่นอนค่ะ
ประเด็นที่บอกว่าเด็กบางคนมีความคิดดีกว่าผู้ใหญ่อันนี้ ไม่มีกฎหมายรองรับนะคะว่า มีความคิดดีกว่าแล้ว ไม่ผิด
ประเด็นที่ GOD บอกว่า เด็กอายุกว่า 17 หรือ 18ปีอนุญาตให้แต่งงานนั้นมันเป็นข้อยกเว้นของกฎหมายค่ะ หากไม่มีเหตุที่เข้าข้อยกเว้นนั้นก้อแต่งไม่ได้

กฎหมาย ยังคุ้มครองบุคคลที่อายุต่ำกว่า 20ปี อยู่ค่ะ
ถ้าแค่เข้ามาดูมาอ่าน คงห้ามเค้าไม่ได้
แต่หากโพสรับงาน คงผิดค่ะ แล้วเวป ก้อคงมีเรื่องยุ่งตามมาอีกแน่ๆ หากมีเหตุการณ์ที่ไม่พึงประสงค์เกิดขึ้น

โดยส่วนตัวแล้วไม่เห็นด้วยนะคะ

Mekkung โพสต์ 2015-3-9 15:50:01

แล้วแต่ชอบนะครับ ไม่มีผิด ไม่มีถูก
เน้นความสบายใจนะ ผมว่า

alisa โพสต์ 2014-7-27 08:25:34

ส่วนตัวไม่เคยคิดชอบเด็กต่ำกว่า20นะคะเหตุผลง่ายๆเลยคือ คิดถึงว่าถ้าเป็นลูก หลานตัวเราเองคงรู้สึกแย่มากๆเลยที่สำคัญผิดกฎหมายด้วยค่ะ:loveliness:

Demeter โพสต์ 2014-7-22 01:06:14

กฏหมายคือกฏหมาย ครับ ข้อหาพราก หรือล่อลวงผู้เยาว์เรื่องนี้ต้องดูที่กฏหมายอาญาอย่างเดียวครับ แพ่งไม่เกี่ยว เวบจะมีควาผิดด้วยนะครับ ถ้าเกิดว่า มีการจับผิดขึ้นมา

Hobster โพสต์ 2014-7-22 00:10:37

ผมเสนอความคิดเห็นเป็นประเด็นดังนี้คับ จะพยายามให้สั้นที่สุด

1) 1.1 เรื่องข้อกฏหมาย ผมไม่อยากเสียเวลานั่งเถียงว่าเด็ก "บางคน" มีความคิดมากกว่าผู้ใหญ่ "บางคน" เพราะมันคือกฏหมายคับ ผิดก็คือผิด พรากผู้เยาว์โดยเด็กจะเต็มใจหรือไม่เต็มใจก็มีโทษอยู่ดี ในที่นี้รวมถึงบอร์ดนี้ด้วยเนื่องจากเข้าข้อมีส่วนพรากผู้เยาว์และกระทำเพื่อหากำไร (Member สมัครเข้ามาจ่าย 90 บาท ถูกมั้ยคับ)
    1.2 17 ปีแต่งงานได้ ใช่คับ กฏหมายอนุญาติให้ "แต่งงาน"

2) ทำไมกฏหมายต้องดิ้นรนปกป้องผู้เยาว์หรอคับ ตามที่สมาชิกท่านนึงโพสไว้ว่า "ปล่อยให้เค้าโพสแล้วให้คนอ่านตัดสินใจเอง" เห็นมั้ยคับว่า ผู้เยาว์ยังไม่สามารถคิดวิเคราะห์ได้เท่าผู้ใหญ่ กฏหมายเลยต้องปกป้องไม่ให้ผู้เยาว์ทำนู่นทำนี่ เพราะถ้าปล่อยมันไป เกิดมีผู้ใหญ่ไม่หวังดีใช้โอกาสตรงนี้ล่ะ ใครรับผิดชอบให้ผู้เยาว์ ? สังคม ? กฏหมาย ?

3) ผมไมไ่ด้บอกว่าเด็กเหล่านั้นทำผิด แต่เพราะเค้าทำไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ คนที่ผิดน่ะพวกเราๆ ที่หลับตาข้างเดียวแล้วบอกว่า "ปล่อยมัน ชีวิตเค้า โตแล้ว"มองมุมกลับ ถ้าเป็นลูกหลานท่านๆล่ะ ถ้าเป็นคนใกล้ตัวล่ะ จะทำไม่รู้ไม่เห็นมั้ยคับ ?

4) และผมก็ไม่ได้บอกว่าพวกเราที่อยู่ในเว็บนี้ผิด ทุกท่านทราบดีว่าอะไรผิดอะไรถูก ทุกท่านในนี้รับผิดชอบชีวิตตัวเองได้แล้ว มีวุฒิภาวะสมบูรณ์พร้อม ยอมรับผลที่จะตามมา ดังนั้นใครใคร่ค้า ค้า ใครใคร่ซื้อ ซื้อ คับ

5) สุดท้าย ใครๆก็รู้คับว่าถึงห้ามเค้าตรงนี้ เค้าก็ไปหาช่องทางที่อื่น แต่ถ้าคิดแบบนี้มันต่างอะไรกับสังคมทุกวันนี้ล่ะคับ คนหนึ่งเห็นอีกคนทำผิด เลยทำผิดบ้าง เพราะคิดว่าตัวเองทำถูกคนเดียวก็เปลี่ยนสังคมไม่ได้ สุดท้ายทุกคนคิดแบบนี้ แล้วเป็นไงคับ

ฝาก Admin และสมาชิกทุกท่านไว้พิจารณาด้วยคับ

second โพสต์ 2014-7-21 15:44:22

เด็กบางคนก็มีความคิดอ่านมากกว่าผู้ใหญ่บางคน ให้เค้าโพสแล้วให้คนอ่านตัดสินใจเองดีกว่า

astan1971 โพสต์ 2014-7-21 13:17:29

ไม่เป็นไรหรอกครับ เด็กก็ให้เค้าโพสเถอะ เผื่อบางคน.... หรือหลายคน ชอบกินเด็ก ;P;P
ผมเข้าใจครับ ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกัน (พวกผู้เฒ่าไม่ค่อยจะได้งานมั้งเลยจะบล๊อกเด็ก ;P;P)
เด็กจะดีหรือไม่ดี หรืออาจจะมีปัญหาตามมา ก็แล้วแต่พวกเจ้ๆ เถอะครับ ผมว่าพวกเจ้ๆ Scan ได้นะ

ปล. สำหรับหนุ่มๆท่านๆทั้งหลาย ผมว่าไม่ต้องห่วงเจ้ๆเค้าหรอกครับ พวกเขามีวุฒิภาวะสูงๆกันอยู่แล้วครับ คิดว่าพวกเจ้ๆเค้าคงจะแยกแยะได้ว่า เด็กคนไหนเกรียนหรือไม่เกรียน แล้วแต่คุณเธอชอบเถอะครับ ขออย่าไปหลอกพวกคุณเธอก็พอแระ
:$:$:$:$:$

vintage โพสต์ 2014-7-21 01:15:51

;Pfreedom ideas ;P

หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: มีคำถามอยากจะปรึกษาเพื่อนสมาชิกคะ?